MABADILIKO YA HALI YA HEWA NI TISHIO KUBWA KWA ULIMWENGU…

rcUhaba wa maliasili, watu kuyahama makaazi yao na sera mbovu za maendeleo, haya ni baadhi ya matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yanaathiri mno sekta ya kilimo na ufugaji, nishati, afya na hata mazingira.

Wataalam wanashauri kuwa, mjadala wa umma ni lazima ufanyike kati ya viongozi wa serikali na wale wa vyama vya kiraia na lengo ikiwa ni kubuni mikakati ya kukabiliana na mabadiliko hayo.

Mtazamo wa maprofesa wa jiografia unataja kuwa, binaadamu ndie sababu kuu na ya moja kwa moja ya ongezeko la joto duniani. Na hii husababishwa na shinikizo la idadi ya watu.

Mfano nchini Burundi, kwa muda wa miaka 30 iliyopita, idadi ya watu imeongezeka maradufu na kutoka milioni 3 mpaka 10 kwa katika eneo moja.

Mbaya zaidi, idadi hii ni asilimia 90 ya watu wa vijijini wanaoishi kwa kutegemea maliasili. Na hii ni pigo kubwa kwa misitu, ardhi na kadhalika. Ndio maana kumependekezwa upandaji miti, ujenzi wa hifadhi ya maji kwa ajili ya umwagiliaji kilimo, matumizi yenye busara kwa ardhi na kupunguza shinikizo la idadi ya watu.

Mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi tayari yameanza kujionyesha nchini Burundi na kusababisha mafuriko sehemu kadha. Ni muda muafaka wa kuanzisha ushirikiano wa umma ili kupambana na hali hiyo. Zaidi sana, raia waelimishwe ili kuheshimu na kuboresha mazingira wanayoishi.

Itafahamika kuwa, Mkutano wa umoja wa mataifa utakaovijumuisha vyama vilivyo chini ya Mkataba wa Mabadiliko ya Tabianchi, utafanyika nchini Ufaransa disemba mwaka huu.

BAKARI Ubena.

Laisser un commentaire